Aurora Innovation รายงานว่ารายรับในไตรมาสที่สามเพิ่มขึ้นมาอยู่ที่ 3 ล้านดอลลาร์ และตรงกับประมาณการขาดทุนของ Wall Street ที่ $0.12 ต่อหุ้น แต่หุ้นกลับร่วงลงอย่างรุนแรงในการซื้อขายหลังตลาดปิด เนื่องจากนักลงทุนให้ความสนใจกับการขาดทุนจากการดําเนินงานที่กว้างขึ้น แผนการเพิ่มการใช้เงินสด และแผนการเพิ่มกําลังการผลิตที่ล่าช้าออกไปประมาณหกสัปดาห์ หุ้นร่วงลง 7.27% มาอยู่ที่ $4.72 หลังรายงาน หลังจากปิดการซื้อขายในช่วงปกติที่ $5.115 ทําให้หุ้นอยู่ต่ํากว่าระดับสูงสุดในรอบ 52 สัปดาห์ที่ $8.565 อย่างมาก แต่ยังคงอยู่เหนือระดับต่ําสุดที่ $3.6
ประเด็นสําคัญ
- Aurora รายงานรายรับ 3 ล้านดอลลาร์จากการขนส่งสินค้าเชิงพาณิชย์แบบไร้คนขับและแบบมีผู้ควบคุม ซึ่งเป็นสัญญาณว่าการดําเนินงานเชิงพาณิชย์เริ่มขยายตัว
- เมื่อปรับด้วยค่าตอบแทนที่เป็นหุ้น บริษัทยังคงมีการขาดทุนจากการดําเนินงานจํานวนมาก เนื่องจากลงทุนอย่างหนักในการพัฒนาผลิตภัณฑ์และการผลิต
- ฝ่ายบริหารระบุว่าแผนการเพิ่มกําลังการผลิตล่าช้ากว่าแผน แต่คาดว่าจะสามารถผลิตได้ 20 คันต่อสัปดาห์ภายในต้นเดือนธันวาคม
- บริษัทสิ้นสุดไตรมาสด้วยเงินสดและการลงทุนระยะสั้นมากกว่า 1 พันล้านดอลลาร์
- Aurora เน้นย้ําความสามารถใหม่ของระบบอัตโนมัติ รวมถึงการผ่านด่านชั่งน้ําหนักและการนําทางผ่านจุดตรวจความปลอดภัย ขณะที่พยายามทําให้ระบบใช้งานง่ายขึ้นสําหรับลูกค้า
ผลการดําเนินงานของบริษัท
Aurora ยังอยู่ในช่วงเริ่มต้นของการดําเนินธุรกิจเชิงพาณิชย์ แต่ไตรมาสที่สามแสดงให้เห็นความคืบหน้าในหลายด้าน รายรับมาจากการขนส่งสินค้าเชิงพาณิชย์แบบไร้คนขับและแบบมีผู้ควบคุมยานพาหนะ ขณะที่บริษัทยังคงลงทุนอย่างหนักใน Research ซอฟต์แวร์ ฮาร์ดแวร์ และการขยายกองยาน
ไตรมาสนี้ยังแสดงให้เห็นต้นทุนของกลยุทธ์ดังกล่าวด้วย Aurora รายงานการขาดทุนจากการดําเนินงาน 257 ล้านดอลลาร์ รวมถึงค่าตอบแทนที่เป็นหุ้น 54 ล้านดอลลาร์ เมื่อหักรายการดังกล่าวออก ค่าใช้จ่ายด้าน Research และพัฒนาอยู่ที่ 160 ล้านดอลลาร์ ค่าใช้จ่ายในการขาย ทั่วไปและบริหารอยู่ที่ 38 ล้านดอลลาร์ และต้นทุนรายรับอยู่ที่ 8 ล้านดอลลาร์
ฝ่ายบริหารระบุว่าธุรกิจกําลังเปลี่ยนผ่านจากช่วงทดสอบไปสู่การใช้งานในวงกว้าง ปัจจุบัน Aurora มีลูกค้าแบบไร้คนขับ 10 รายและระบุว่ามีรถบรรทุกไร้คนขับที่สร้างเสร็จและกําลังเข้าสู่กองยานมากกว่า 20 คัน นอกจากนี้ยังระบุว่าระยะทางเชิงพาณิชย์ที่ขับโดยไม่มีคนขับแตะระดับสูงสุดเป็นประวัติการณ์ในไตรมาสนี้
ไฮไลท์ทางการเงิน
- รายรับ: 3 ล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้นจากฐานเชิงพาณิชย์ช่วงแรกของบริษัท และสูงกว่าประมาณการ 2.99 ล้านดอลลาร์เล็กน้อย
- EPS: -$0.12 สอดคล้องกับประมาณการ
- การขาดทุนจากการดําเนินงาน: 257 ล้านดอลลาร์ สะท้อนการลงทุนอย่างหนักในการพัฒนาและการขยายตัว
- ค่าตอบแทนที่เป็นหุ้น: 54 ล้านดอลลาร์ รวมอยู่ในการขาดทุนจากการดําเนินงาน
- ค่าใช้จ่าย R&D: 160 ล้านดอลลาร์ ไม่รวมค่าตอบแทนที่เป็นหุ้น
- ค่าใช้จ่าย SG&A: 38 ล้านดอลลาร์ ไม่รวมค่าตอบแทนที่เป็นหุ้น
- ต้นทุนรายรับ: 8 ล้านดอลลาร์ ไม่รวมค่าตอบแทนที่เป็นหุ้น
- การใช้เงินสดจากการดําเนินงาน: 170 ล้านดอลลาร์ในไตรมาสนี้
- รายจ่ายฝ่ายทุน: 36 ล้านดอลลาร์
- เงินสดและการลงทุนระยะสั้น: มากกว่า 1 พันล้านดอลลาร์ ณ สิ้นไตรมาส
- อัตราส่วนสภาพคล่อง: 11.38 บ่งชี้สภาพคล่องระยะสั้นที่แข็งแกร่ง
- มูลค่าตลาด: 10.26 พันล้านดอลลาร์
ผลประกอบการเทียบกับประมาณการ
Aurora ทําผลประกอบการได้ตามที่คาดการณ์ไว้ และรายรับสูงกว่าประมาณการเล็กน้อย บริษัทรายงานการขาดทุน $0.12 ต่อหุ้น ตรงกับประมาณการฉันทามติพอดี รายรับอยู่ที่ 3 ล้านดอลลาร์ เทียบกับประมาณการ 2.99 ล้านดอลลาร์ สูงกว่าประมาณการประมาณ 0.33%
ผลลัพธ์นี้ไม่ได้เป็นเรื่องที่น่าประหลาดใจมากนัก รายรับที่สูงกว่าคาดนั้นมีขนาดเล็กน้อย และผล EPS ก็ตรงตามที่คาดไว้พอดี ซึ่งหมายความว่าไตรมาสนี้มีความสําคัญมากกว่าในแง่ของสิ่งที่ฝ่ายบริหารพูดถึงเกี่ยวกับการผลิต การใช้เงินสด และการเติบโตในอนาคต มากกว่าตัวเลขหลักในรายงาน
ปฏิกิริยาของตลาด
ปฏิกิริยาของตลาดเป็นไปในทางลบ หุ้นของ Aurora ร่วงลง 7.27% ในการซื้อขายหลังตลาดปิดมาอยู่ที่ $4.72 หลังจากปิดการซื้อขายในช่วงปกติที่ $5.115 ลดลง 0.1% จากการปิดก่อนหน้า การเคลื่อนไหวหลังประกาศผลประกอบการบ่งชี้ว่านักลงทุนกังวลเรื่องการดําเนินงานและการใช้จ่ายมากกว่าที่จะรู้สึกดีใจกับรายรับที่สูงกว่าคาดเพียงเล็กน้อย
หุ้นยังคงอยู่ในช่วง 52 สัปดาห์ แต่อยู่ใกล้กับระดับต่ํากว่าระดับสูง การร่วงลงหลังตลาดปิดยังชี้ให้เห็นถึงความระมัดระวังเกี่ยวกับเส้นทางการขยายตัวของบริษัท โดยเฉพาะอย่างยิ่งเมื่อพิจารณาถึงการขาดทุนจํานวนมากและความล่าช้าในการบรรลุเป้าหมายการผลิต
แนวโน้มและคําแนะนํา
Aurora ระบุว่าคาดว่ารายรับตลอดทั้งปี 2026 จะอยู่ที่ประมาณ 9 ล้านดอลลาร์ ซึ่งยังคงเป็นฐานที่เล็กน้อย แต่ฝ่ายบริหารอธิบายว่าเป็นการเติบโตอย่างมีนัยสําคัญจากช่วงก่อนหน้าของธุรกิจ
บริษัทยังระบุด้วยว่า:
- การใช้เงินสดใน Q4 ปี 2026 คาดว่าจะอยู่ที่ประมาณ 250 ล้านดอลลาร์ เพิ่มขึ้นจาก 170 ล้านดอลลาร์ใน Q3
- การเพิ่มขึ้นของการใช้เงินสดส่วนใหญ่เกี่ยวข้องกับการผลิตกองยาน ไม่ใช่การเพิ่มขึ้นอย่างมากของต้นทุนการดําเนินงานโครงสร้าง
- Aurora คาดว่าจะผลิตได้ 20 คันต่อสัปดาห์ภายในต้นเดือนธันวาคม
- คาดว่าจะมีรถบรรทุกไร้คนขับเกิน 200 คันภายในสิ้นเดือนกุมภาพันธ์ 2027
- บริษัทมีเป้าหมายที่จะสิ้นสุดปี 2027 ด้วยรถบรรทุกไร้คนขับที่ปฏิบัติงานมากกว่า 1,000 คัน
- รถบรรทุกไร้คนขับของ Volvo Autonomous Solutions คาดว่าจะเปิดตัวใน Q1 ปี 2027
- Aurora ระบุว่ามี MOU มูลค่า 1,000 คันที่ประกาศสําหรับบริการ driver-as-a-service ในปี 2027 และ 2028
- แผน 500 คันกับ Charger Logistics อาจกลายเป็นกระแสรายรับหลายปีที่มีมูลค่าหลายร้อยล้านดอลลาร์ ตามที่ฝ่ายบริหารระบุ
สําหรับข้อมูลเชิงลึกเพิ่มเติมเกี่ยวกับสุขภาพทางการเงินและแนวโน้มการเติบโตของ Aurora InvestingPro นําเสนอรายงาน Pro Research ที่ครอบคลุมครอบคลุมหุ้นนี้และหุ้นสหรัฐฯ อื่นๆ กว่า 1,400 ตัว แพลตฟอร์มนี้ให้การวิเคราะห์จากผู้เชี่ยวชาญ ประมาณการมูลค่ายุติธรรม และเครื่องมือคัดกรองขั้นสูงเพื่อช่วยให้นักลงทุนตัดสินใจได้อย่างชาญฉลาดยิ่งขึ้น
คําแถลงของผู้บริหาร
ประธานเจ้าหน้าที่บริหาร Chris Urmson กล่าวว่าบริษัทได้ถึง "จุดเปลี่ยนบนเส้นทางสู่การขยายตัวเชิงพาณิชย์" โดยชี้ไปที่การผลิตที่เร่งตัวขึ้นและการยอมรับของลูกค้า เขายังกล่าวอีกว่า Aurora กําลังทํางานเพื่อให้ระบบของตนพร้อมใช้งานในรถบรรทุกหลายยี่ห้อ รวมถึง Volvo, PACCAR และ International
ในด้านกฎระเบียบ Urmson กล่าวว่าการยกเว้นสัญญาณเตือนภัยของบริษัทแสดงให้เห็นว่าเทคโนโลยีของ Aurora สามารถตอบสนองหรือเกินกว่าข้อกําหนดด้านความปลอดภัยแบบเดิม ซึ่งเขากล่าวว่าช่วยเปิดทางสําหรับการขนส่งสินค้าแบบไร้คนขับในระดับใหญ่
ประธานเจ้าหน้าที่ฝ่ายการเงิน David Maday กล่าวว่าการเพิ่มขึ้นของการใช้เงินสดส่วนใหญ่เป็นไปตามแผนและเกี่ยวข้องกับการสร้างกองยาน "การเพิ่มขึ้นส่วนใหญ่เป็นไปตามแผน คาดการณ์ไว้แล้ว และทั้งหมดเกี่ยวข้องกับการสร้างกองยาน" เขากล่าว
ความเสี่ยงและความท้าทาย
- ความล่าช้าในการผลิต: Aurora ระบุว่าแผนการเพิ่มกําลังการผลิตล่าช้ากว่าแผนประมาณหกสัปดาห์ ซึ่งอาจทําให้การเติบโตของรายรับล่าช้าออกไป
- การใช้เงินสดจํานวนมาก: บริษัทคาดว่าจะมีการใช้เงินสดจากการดําเนินงานประมาณ 250 ล้านดอลลาร์ใน Q4 ซึ่งยังคงสร้างแรงกดดันต่องบดุล
- การขาดทุนจํานวนมาก: ธุรกิจยังห่างไกลจากการทํากําไร โดยมีการขาดทุนจากการดําเนินงาน 257 ล้านดอลลาร์ในไตรมาสนี้
- การดําเนินการด้านการผลิต: Aurora ยังคงแก้ไขปัญหาการเริ่มต้น เช่น ความพร้อมของวัสดุ คุณภาพชิ้นส่วน และการทดสอบสายการผลิต
- ความเสี่ยงด้านกฎระเบียบและการยอมรับของลูกค้า: แผนระยะยาวของบริษัทขึ้นอยู่กับการสนับสนุนด้านกฎระเบียบอย่างต่อเนื่องและการที่ลูกค้าเปลี่ยนจาก MOU ไปสู่สัญญาที่ลงนามและการใช้งานจริง
ช่วงถามตอบ
นักวิเคราะห์มุ่งเน้นไปที่ประเด็นหลักสี่ประการ ได้แก่ ความล่าช้าในการผลิต การใช้เงินสด ความต้องการของลูกค้า และเส้นทางจาก MOU ไปสู่สัญญาที่ลงนาม
คําถามมุ่งเน้นไปที่สาเหตุที่แผนการเพิ่มกําลังการผลิตล่าช้า การใช้เงินสดที่สูงขึ้นนั้นเป็นเรื่องชั่วคราวมากน้อยเพียงใด และคําแนะนําของบริษัทยังคงสนับสนุนเป้าหมายกําไรขั้นต้นระยะยาวหรือไม่ ฝ่ายบริหารระบุว่าปัญหาการผลิตเป็นปัญหาการเริ่มต้นทั่วไปและไม่ใช่สัญญาณของข้อบกพร่องในการออกแบบที่ลึกกว่า
นักวิเคราะห์ยังถามเกี่ยวกับ MOU pipeline รถบรรทุก 1,000 คันและการตัดสินใจของบริษัทที่จะไม่เปิดเผย backlog Aurora ระบุว่าต้องการพูดถึงข้อตกลงที่มีการเจรจาเงื่อนไขหลักแล้ว ฝ่ายบริหารเสริมว่าลูกค้าต้องการเปลี่ยนจากการขนส่งในรูปแบบบริการไปสู่ driver-as-a-service ซึ่งเห็นว่าเหมาะสมกับรูปแบบธุรกิจมากกว่า
อีกหัวข้อหนึ่งคือความคืบหน้าด้านกฎระเบียบของ Aurora และความสามารถใหม่ เช่น การนําทางผ่านด่านชั่งน้ําหนักและการจัดการจุดตรวจความปลอดภัย ฝ่ายบริหารระบุว่าฟีเจอร์เหล่านี้มีจุดประสงค์เพื่อทําให้ระบบใช้งานง่ายขึ้นในการขนส่งสินค้าในโลกจริงและลดความจําเป็นที่ลูกค้าต้องหาทางแก้ไขปัญหาเอง
บทความนี้ถูกแปลโดยใช้ความช่วยเหลือจากปัญญาประดิษฐ์(AI) สำหรับข้อมูลเพิ่มเติม โปรดอ่านข้อกำหนดการใช้งาน








